Thư viện tỉnh Hà Tĩnh tổ chức hội nghị tổng kết công tác thư viện công cộng năm 2023; triển khai nhiệm vụ trọng tâm năm 2024
- Chi tiết
- Chuyên mục: Tin tức
- Thứ sáu, 05-01-2024, 09:24
- Lượt xem: 308
Tin tức:
Sáng ngày 05/01/2023, Thư viện tỉnh Hà Tĩnh tổ chức Hội nghị tổng kết công tác năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024; Nhằm đánh giá hoạt động của hệ thống thư viện công cộng tỉnh Hà Tĩnh trong năm 2023 và triển khai nhiệm vụ năm 2024.Dự Hội nghị có đại diện lãnh đạo Sở Văn hóa, Thể Thao và Du lịch; lãnh đạo Trại giam Xuân Hà; Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng;Trại tạm giam Cầu Đông; Phòng An ninh Văn hóa PA03; Lãnh đạo Trung tâm Văn hóa, Truyền thông; cán bộ làm công tác thư viện của 13 huyện, thị xã, thành phố cùng toàn thể cán bộ viên chức Thư viện tỉnh.
Hội nghị được nghe Báo cáo tổng kết công tác hoạt động hệ thống thư viện công cộng năm 2023, phương hướng nhiệm vụ trọng tâm năm 2024; có 5 ý kiến tham luận về xây dựng nguồn tài nguyên thông tin và nâng cao chất lượng công tác phục vụ bạn đọc trong và ngoài thư viện; Một số ý kiến tập trung về công tác xây dựng thư viện thân thiện để lan tỏa văn hóa đọc trong cộng đồng; Tăng cương và phts huy hiệu quả xã hội hóa nguồn tài nguyên thông tin, công tác phối hợp luân chuyển sách báo phục vụ phạm nhân, công tác phối kết hợp luân chuyển sách, báo về vùng sâu vùng xa, vùng đặc biệt khó khăn.
Phát biểu chỉ đạo hội nghị, đồng chí Lê Thị Loan, Phó Giám đốc Sở Văn hóa, Thể Thao và Du lịch biểu dương các kết quả đạt được trong năm qua của hệ thống thư viện công cộng, đánh giá cao về công tác tuyên truyền, phối hợp với ngành giáo dục phục vụ thư viện lưu động tại các trường học với nhiều hình thức phong phú, thu hút được nhiều độc giả, đồng thời nhấn mạnh những nhiệm vụ và giải pháp cần quan tâm nhằm đạt được các mục tiêu đề ra trong năm 2024. Chú trọng tổ chức tốt các hoạt động tuyên truyền các ngày kỷ niệm trọng đại của đất nước và địa phương, thông qua vốn tài liệu của Thư viện, góp phần nâng cao hiệu quả công tác tuyên truyền các chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước đến các tầng lớp nhân dân.
Ghi nhận thành tích đạt được của tập thể và cá nhân trong năm 2023, tập thể Thư viện tỉnh và 01 cá nhân được Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch tặng Bằng khen; 03 cá nhân được công nhận Chiến sỹ thi đua cơ sở; 02 tập thể (thư viện cộng đồng Thị xã Kỳ Anh và Thư viện thị xã Hồng Lĩnh) 6 cá nhân được tặng giấy khen của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch, 22 cá nhân đạt danh hiệu Lao động tiên tiến./.
Nguyễn Hiền
Các bài khác trong Tin tức
- Ban hành Kế hoạch thực hiện Nghị quyết về xây dựng, phát triển văn hóa và con người Hà Tĩnh trong giai đoạn mới 10 Tháng 7 2024
- Học sinh Hà Tĩnh sôi nổi hưởng ứng Cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 13 Tháng 6 2024
- Chủ tịch Nguyễn Cảnh Bình phân tích 15 lời khuyên đọc sách của 'các ông lớn' 10 Tháng 6 2024
- Mang sách đến với phạm nhân ở Trại giam Xuân Hà 30 Tháng 5 2024
- Tổng kết và trao giải cuộc thi giới thiệu sách trực tuyến năm 2024 27 Tháng 5 2024
- Đoàn công tác của sở VHTTDL làm việc với Thư viện tỉnh 24 Tháng 5 2024
- Thư viện cộng đồng trao tặng sách cho các ngôi nhà trí tuệ trên địa bàn 14 Tháng 5 2024
- Điều động và bổ nhiệm ông Nguyễn Viết Trường giữ chức Giám đốc Sở Văn hoá, Thể thao và Du lịch 06 Tháng 5 2024
- Thư viện Hà Tĩnh đạt giải nhì Liên hoan Cán bộ thư viện toàn quốc 28 Tháng 4 2024
- Hà Tĩnh phát động Cuộc thi Đại sứ văn hóa đọc năm 2024 19 Tháng 4 2024